Tâm lý - Tâm thần

Mất ngủ khi ngưng sử dụng Methadone, xử trí thế nào?

Chào BS ạ,

Hiện tại tôi đang sử dụng methadone liều rất thấp là 0,1ml tôi đã bỏ được 5 ngày, chỉ thấy uể oải và mất ngủ. Cho tôi hỏi tình trạng mất ngủ sẽ mấy ngày hết ạ?

(Lê Hải Lý - feroci...@gmail.com)

Mất ngủ là tác dụng phụ thường gặp khi ngừng sử dụng Methadone

Chào bạn Hải Lý,

Heroin là loại ma túy "mạnh", gây nghiện rất nhanh, chỉ dùng thử một lần là có thể bị nghiện và khi đã bị nghiện, nếu ngưng sử dụng sẽ bị "hội chứng cai thuốc" rất nặng nề và gây cơn vật vã trầm trọng.

Vì vậy, trong phương cách cai nghiện hiện nay, đặc biệt cai nghiện heroin, người ta phải dùng thuốc gọi là "thuốc điều trị thay thế". Methadone là một bước quan trọng trong điều trị thay thế.

Sau một thời gian thay thế heroin, người ta sẽ ngưng cho dùng methadone (thường ít nhất 1 năm).

Methadone cũng có khả năng gây nghiện, do đó để ngưng thuốc cần có sự phối hợp của bác sĩ chuyên khoa trong việc xem xét giảm liều và ngưng hẳn.

Các phản ứng khi ngưng thuốc có thể bao gồm triệu chứng mệt mỏi, uể oải, mất ngủ như bạn đã gặp phải. Lúc này cần có sự tham gia của bác sĩ chuyên khoa Tâm Thần Kinh để điều chỉnh lại các vấn đề tâm lý xã hội, giúp giảm thiểu triệu chứng cai thuốc.

Ngoài ra, bạn cũng nên chú ý thêm các yếu tố vệ sinh giấc ngủ để hạn chế mất ngủ:

- Không xem phim, sử dụng điện thoại trước giờ ngủ.

- Hạn chế tiếng ồn trong phòng ngủ.

- Hạn chế ánh sáng mạnh trong phòng ngủ.

- Không ăn quá no, vận động mạnh trước giờ ngủ.

- Hạn chế căng thẳng, lo lắng.

- Tránh sử dụng các chất kích thích (rượu bia, trà, cafe, thuốc lá) vào buổi chiều tối.

Thân mến!

Rất hữu ích
Hữu ích
Bình thường