BV Huyết học

Chưa đủ 18 tuổi có được bán máu không?

Chào AloBacsi, Bác sĩ cho em hỏi nếu chưa đủ 18 tuổi mà bán máu nhưng to cao và đã từng hiến máu thì có được không ạ? Và hiến tầm bao nhiêu thì là nhiều nhất ạ? Em cảm ơn bác sĩ. (Tuan Anh - lethuquyen…@gmail.com)
AloBacsi trả lời
AloBacsi trả lời

24 Trương Quốc Dung, Phường 8, Quận Phú Nhuận, TPHCM Xem thông tin



Tuan Anh thân mến,

Cảm ơn em đã tin tưởng AloBacsi, gửi thắc mắc tới chúng tôi. Rất vui và xin được giải đáp thắc mắc của em như sau:

Về chi phí bán máu và quy trình, mời em tham khảo bài viết chi tiết dưới đây: Giá bán máu và quy trình lấy máu?

Tại các Điểm a, b và c, Khoản 2, Điều 4 Thông tư 26/2013/TT-BYT quy định cụ thể như sau:

Người hiến máu là người có đủ tiêu chuẩn về tuổi, sức khỏe và các điều kiện khác, cụ thể như sau:

1. Tuổi: từ đủ 18 tuổi đến 60 tuổi.

2. Sức khỏe:

a) Người có cân nặng ít nhất là 42 kg đối với phụ nữ, 45 kg đối với nam giới được phép hiến máu toàn phần; người có cân nặng từ 42 kg đến dưới 45 kg được phép hiến không quá 250 ml máu toàn phần mỗi lần; người có cân nặng 45 kg trở lên được phép hiến máu toàn phần không quá 09 ml/kg cân nặng và không quá 500ml mỗi lần.

b) Người có cân nặng ít nhất là 50 kg được phép hiến các thành phần máu bằng gạn tách; người hiến máu có thể hiến một hoặc nhiều thành phần máu trong mỗi lần gạn tách, nhưng tổng thể tích các thành phần máu hiến không quá 500 ml; Người có cân nặng ít nhất là 60 kg được phép hiến tổng thể tích các thành phần máu hiến mỗi lần không quá 650 ml.

c) Không mắc các bệnh mạn tính hoặc cấp tính về thần kinh, tâm thần, hô hấp, tuần hoàn, tiết niệu, tiêu hoá, gan mật, nội tiết, máu và tổ chức tạo máu, bệnh hệ thống, bệnh tự miễn, tình trạng dị ứng nặng; không mang thai vào thời điểm đăng ký hiến máu (đối với phụ nữ); không có tiền sử lấy, hiến, ghép bộ phận cơ thể người; không nghiện ma tuý, nghiện rượu; không có khuyết tật nặng và khuyết tật đặc biệt nặng theo quy định tại Luật Người khuyết tật; không sử dụng một số thuốc được quy định tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư này; không mắc các bệnh lây truyền qua đường máu, các bệnh lây truyền qua đường tình dục tại thời điểm đăng ký hiến máu;  

Hình minh họa. Nguồn Internet

Như vậy, từ những quy định trên, em chưa đủ 18 tuổi thì không thể bán máu được nhé.

Mời em tham khảo thêm một số thắc mắc được AloBacsi giải đáp:

>>> Người được bao nhiêu cân mới được bán/ hiến máu?
>>> Có thể bán máu ở bệnh viện vào cuối tuần?
>>> Người nghiện rượu có hiến máu được không?
>>> Giá bán tiểu cầu?
>>> Lấy giấy hiến máu làm thủ tục bán máu được không?
>>> Chủ nhật có nhận đăng kí bán máu không?
>>> Không có giấy tờ tùy thân, bán máu được không?
>>> BVĐK Đồng Nai có nhận mua máu?
>>> Một tuần được bán máu mấy lần, AloBacsi ơi?
>>> Làm xét nghiệm trước khi bán máu có mất tiền không?
>>> Có bán máu tại bệnh viện huyện được không?

Thân ái,

Cổng thông tin Tư vấn Sức khỏe - AloBacsi.vn

Mọi thắc mắc về sức khỏe, dịch vụ y tế, vui lòng:

› Gửi đến email: kbol@alobacsi.vn

› Đặt câu hỏi ngay chuyên mục Khám bệnh OnlineHỏi đáp Dịch vụ Y tế trên trang AloBacsi.vn

› Gửi câu hỏi tới địa chỉ Fanpage: AloBacsi - Hỏi bác sĩ trả lời

› Để trò chuyện trực tiếp với bác sĩ, từ 17 -19g - Hotline: 08983 08983 - 08 6680 0367

Rất hữu ích
Hữu ích
Bình thường