Tiêu hóa

Rối loạn tiêu hóa sau khi uống kháng sinh dài ngày, phải làm sao?

Chào BS,

Bác sĩ cho em hỏi, em đang bị trào ngược dạ dày, từng uống kháng sinh trong 3 tháng, dạo gần đây bụng em cồn cào, cảm thấy đau trên rốn, bị chóng mặt hoa mắt, đi ngoài phân hay bị dẹt và không có hình thù rõ ràng, cho em hỏi em đang bị gì ạ?

(Nguyễn Hoàng Tuấn Anh - tuananh...@gmail.com)

Rối loạn tiêu hóa gây ảnh hưởng nhiều đến chất lượng sống, cần khắc phục để cải thiện sức khỏe kịp thời

Chào em,

Các triệu chứng rối loạn tiêu hóa của em, bao gồm: bụng cồn cào, đau trên rốn và đi ngoài phân dẹt/ nát có liên quan đến bệnh lý viêm dạ dày, trào ngược dạ dày thực quản mà em đang bị, đồng thời cũng có tình trạng loạn khuẩn ruột sau thời gian sử dụng kháng sinh đường uống kéo dài.

Về vấn đề này, em trình bày với BS đang điều trị bệnh tiêu hóa cho em, để BS điều chỉnh thuốc cho phù hợp.

Song song đó, em chú ý ăn uống đúng giờ, tránh thực phẩm chua cay nhiều gia vị nhiều dầu mỡ, hạn chế căng thẳng đầu óc, không thuốc lá, không rượu bia, ăn thêm yaua và bổ sung men vi sinh lợi khuẩn ruột hàng ngày.

Ngoài ra, triệu chứng chóng mặt hoa mắt có thể do cơ thể em bị suy nhược, em nên nghỉ ngơi nhiều hơn, tránh làm việc nặng, tránh thức khuya và nên bổ sung dinh dưỡng với thực phẩm giàu năng lượng như yến, đông trùng hạ thảo...

Rất hữu ích
Hữu ích
Bình thường