Bệnh khác...

Mệt mỏi, uể oải sau khi dừng thuốc giảm cân phải làm sao?

Chào bác sĩ,

Sau khi dùng thuốc giảm cân 4 ngày. Em ngưng thuốc và cảm thấy khó thở, uể oải và em cũng đang bị trào ngược dạ dày ạ. Không biết tình trạng này có sao không, xin được nhờ BS tư vấn!

(Ngọc)

Có rất nhiều loại thuốc giảm cân trên thị trường và bạn cần tham khảo bác sĩ trước khi dùng

Chào em,

Đó là tác dụng phụ của sản phẩm gọi là "thuốc giảm cân".

Xử trí hiện tại như sau: nếu vẫn người mệt lả, khó thở nhiều, nôn ói, đau ngực, đau bụng, sốt thì phải vào bệnh viện để kiểm tra, truyền dịch.

Nếu người chỉ mệt nhẹ, chỉ hơi khó chịu, có thể chịu được thì nghỉ ngơi, uống nhiều nước, ăn cháo hay soup nhẹ ít dầu mỡ, để chờ thuốc thải ra hết thì sẽ dễ chịu dần.

Ngoài ra, bất kỳ thuốc giảm cân nào cũng có tác dụng phụ, ảnh hưởng ít nhiều lên gan, thận, tim mạch, nội tiết tố...và khi đạt được cân nặng mong muốn rồi, ngưng thuốc có thể tăng cân lại.

Cách giảm cân tốt nhất là tập thể dục và chế độ ăn giảm calo (tăng rau xanh, hoa quả, giảm đạm, đường và dầu mỡ). Em đừng sử dụng "thuốc giảm cân" nữa, em nhé.

Rất hữu ích
Hữu ích
Bình thường