Bệnh lao phổi

Mất ngủ khi uống thuốc điều trị lao, có đáng lo?

Thưa BS,

Tôi đang uống thuốc điều trị lao (tubezid và ethambutol) đến hôm nay cũng được 1 tháng. Thời gian đầu thì tôi không có bị làm sao, nhưng sau 15 ngày uống thuốc thì tôi bị mất ngủ. Tuần thứ 3 thì mỗi đêm tôi chỉ ngủ được khoảng 6 tiếng, sang tuần thứ 4 đến hiện tại thì mỗi đêm tôi chỉ ngủ được khoảng 4 tiếng mỗi đêm.

Vậy BS cho hỏi tôi có bị làm sao không ạ? có phải do tác dụng phụ của thuốc hay không? hay là bệnh lý nào khác ạ? Xin cảm ơn BS!

(Trần Tuấn Tú - trantua...@gmail.com)

Mất ngủ gây ảnh hưởng nhiều đến chất lượng sống

Chào bạn,

Mất ngủ không phải là tác dụng phụ thường gặp của thuốc kháng lao, thậm chí sau một thời gian điều trị lao, thường là sau 1-2 tháng, bệnh nhân bắt đầu ăn uống được, cảm thấy khỏe mạnh và ngủ ngon hơn.

Do đó, nếu mất ngủ liên tục trên 2 tuần, bạn nên khám BS chuyên khoa Nội thần kinh để tìm nguyên nhân khác bạn nhé!


Rất hữu ích
Hữu ích
Bình thường