Hotline 24/7
08983-08983

Đau dạ dày khi uống PEP, có phải em tăng men gan?

Câu hỏi

Em có dùng PEP điều trị sau phơi nhiễm được 13 viên rồi ạ. Gần 1 tuần nay em bị đau dạ dày nhiều, hơi nóng rát dạ dày. Như vậy là tăng men gan phải không ạ?

Trả lời

ThS.BS Võ Thị Tố Uyên

ThS.BS Võ Thị Tố Uyên

Bác sĩ - Bệnh viện Thống Nhất, TPHCM

Chào bạn,

Các dấu hiệu bạn mô tả không phải là do tăng men gan mà là tác dụng phụ lên dạ dày, triệu chứng của trào ngược dạ dày thực quản. Dịch acid từ dạ dào trào ngược lên có thể gây tổn thương niêm mạc thực quản, họng, thanh quản, gây ra các triệu chứng ợ hơi, ợ chua, đau ngực, đau rát họng, chua miệng, đắng miệng, khàn tiếng…

Trước hết bạn cần khắc phục bằng việc thay đổi lối sống. Về vấn đề ăn uống, bạn nên ăn đúng giờ, ăn thành nhiều bữa nhỏ, tránh ăn quá no, hạn chế các loại thức ăn, hạn chế thức ăn chua cay, thức ăn nhiều dầu mỡ, tránh tuyệt đối thuốc lá, rượu bia, các chất kích thích và nên giữ cho tinh thần thoải mái, giữ cân nặng vừa phải, không nằm ngay sau khi ăn ít nhất 2 giờ.

Nếu vẫn không cải thiện thì nên khám bác sĩ Tiêu Hoá bạn nhé!

Thân mến.

Mời tham khảo thêm:

>>Dùng thuốc PEP làm tăng men gan đúng không bác sĩ?

>>Uống PEP có ảnh hưởng kết quả xét nghiệm?

Tìm câu hỏi khám bệnh

Được tìm nhiều:

Đối tác AloBacsi

Đăng ký nhận bản tin sức khoẻ

Để chủ động bảo vệ bản thân và gia đình

Đăng ký nhận bản tin sức khoẻ để chủ động bảo vệ bản thân và gia đình

hoàn toàn MIỄN PHÍ

Khám bệnh online

X