Thận - Tiết niệu

Mặt tròn, mệt mỏi, bụng to, dấu hiệu Cushing do thuốc?

Cháu là bệnh nhân bị hội chứng thận hư tiên phát, đã được xuất viện và đi khám lại định kỳ 2 tuần/ 1 lần. Sau đợt khám đầu tiên thì âm tính bình thường nhưng về dùng thuốc thì mặt béo tròn ra, người hơi mệt, bụng to ra thì bị làm sao hả bác? Có phải là triệu chứng phù cushing do tác dụng phụ của thuốc presonion không ạ? Mong được bác sĩ tư vấn. Chân thành cảm ơn. (Nguyễn Văn Cường - cuongnguyen…@gmail.com)
BS.CK1 Trần Thị Thu Cúc
BS.CK1 Trần Thị Thu Cúc

Bệnh viện Nhân dân Gia Định Xem thông tin

Ảnh minh họa - Nguồn Internet

Chào em,

Các dấu chứng mà em đang mắc phải có thể là biểu hiện của Cushing do thuốc. Tuy nhiên đây là thuốc điều trị bệnh trong trường hợp của em, nên khi giảm liều hoặc ngưng thuốc cần thận trọng và phải có ý kiến của bác sĩ điều trị.

Em nên tái khám theo hẹn để được theo dõi và điều chỉnh liều thuốc em nhé.

Thân mến!

Cổng thông tin Tư vấn Sức khỏe - AloBacsi.vn

Phần tư vấn trên là gợi ý, định hướng ban đầu. Bạn đọc nên đi khám bác sĩ chuyên khoa. Bởi muốn chẩn đoán đúng, bác sĩ cần thăm khám trực tiếp.

Mọi thắc mắc về sức khỏe, dịch vụ y tế, vui lòng:

› Gửi đến email: kbol@alobacsi.vn

› Đặt câu hỏi ngay chuyên mục Khám bệnh Online và Hỏi đáp Dịch vụ Y tế trên trang AloBacsi.vn

› Hoặc https://www.facebook.com/alobacsi.vn123

› Để nói chuyện trực tiếp với bác sĩ, hàng ngày, từ 17 -19g, Hotline: 08983 08983 - 0976 328 725

Rất hữu ích
Hữu ích
Bình thường
Đọc nhiều