Bệnh lao phổi

Nước tiểu màu vàng đậm sau uống Turbezid, có đáng lo?

Dạ con chào bác sĩ.

Bác cho con hỏi con mới bị lao phổi, đi khám ở trung tâm lao Gò Vấp các bác cho uống thuốc Ethambutol 400mg và Turbezid. Hôm nay con mới uống ngày đầu thì con thấy trong những lần đi vệ sinh nước tiểu có màu vàng đậm, vàng đỏ. Không biết uống thuốc này có sao không ạ? mong bác sĩ giúp con! Con cảm ơn BS!

Con đang điều trị bệnh men gan tăng cũng được 2 năm. Bệnh gan con uống thuốc Truefovir

(Trịnh Nguyễn Hùng Duy - duytrin...@gmail.com)

Nước tiểu màu vàng đậm sau uống Turbezid, có đáng lo?Khi dùng thuốc, hầu hết các thuốc đều được đào thải qua nước tiểu và làm cho nước tiểu biến đổi màu

Chào bạn,

Thuốc kháng lao mà cụ thể là thành phần rifampicin có trong viên kết hợp Turbezid là thủ phạm gây ra tình trạng nước tiểu màu đỏ/cam.

Do thuốc có màu nâu đỏ nên không chỉ có nước tiểu mà phân, nước bọt, nước mắt, mồ hôi và các dịch khác của cơ thể sẽ có màu đỏ trong khi đang dùng thuốc. Đây là hiện tượng không nguy hiểm và sẽ hết khi ngừng dùng thuốc.

Vì vậy, bạn cứ yên tâm dùng thuốc theo chỉ định của bác sĩ và tái khám đúng hẹn để theo dõi cẩn thận chức năng gan bạn nhé!

Rất hữu ích
Hữu ích
Bình thường