Thuốc

Nổi mề đay sau 5 ngày tiêm kháng sinh liều cao có phải là dấu hiệu sốc phản vệ?

Em chào BS ạ, BS cho em hỏi, cách đây 1 tháng em bị ho nhiều, đi khám ở BV kết luận viêm phế quản cấp. BS chỉ định tiêm kháng sinh liều cao. Sau 5 ngày tiêm, em bị dị ứng, nổi mẩn đỏ ở tay, bụng và cổ, hằng ngày nó cứ lặn rồi nổi. BS tư vấn giúp em ạ, bây giờ em nên làm thế nào để hết bị nổi mẩn? Và đây có phải là dấu hiệu em dễ bị sốc phản vệ không ạ? Khi xảy ra triệu chứng nào là nguy hiểm, cần đi BV gấp? Em rất mong được BS tư vấn!
AloBacsi trả lời
AloBacsi trả lời

24 Trương Quốc Dung, Phường 8, Quận Phú Nhuận, TPHCM Xem thông tin

Nổi mề đay là biểu hiện thường gặp của tình trạng dị ứng thuốc. Ảnh minh họa - Nguồn Internet
Nổi mề đay là biểu hiện thường gặp của tình trạng dị ứng thuốc. Ảnh minh họa - Nguồn Internet

Nga thân mến,

Qua mô tả, tôi nghĩ trường hợp của em là dị ứng thuốc. Em không nên tiếp tục dùng loại kháng sinh này nữa và có thể dùng thuốc chống dị ứng.

Sốc phản vệ là mức độ nặng nhất của dị ứng thuốc, có thể xảy ra khi em bị dị ứng thuốc (không thể biết trước được là sẽ xảy ra hay không).

Ngoài triệu chứng mẩn ngứa, nếu em có bất cứ khó chịu nào khác (mệt, khó thở, chóng mặt, buồn nôn, đau bụng, tụt huyết áp…) thì em nên nhanh chóng đến cơ sở y tế gần nhất vì sốc phản vệ có thể xảy ra rất nhanh, đe dọa tính mạng.

Thân mến.

Mời tham khảo thêm:



Dị ứng thuốc được định nghĩa là phản ứng quá mức của hệ miễn dịch trước một loại thuốc mà bạn đang dùng. Tất cả các loại thuốc, bao gồm cả thuốc kê toa hay không kê toa và thậm chí là thảo dược đều có thể dẫn đến dị ứng thuốc.

Triệu chứng dị ứng của mỗi người không giống nhau. Các triệu chứng thường gặp nhất khi dị ứng thuốc là nổi mề đay, phát ban hay sốt. Bệnh có thể dẫn tới một tình trạng nặng hơn gọi là sốc phản vệ, đây là tình trạng đe dọa đến tính mạng, biểu hiện của sốc phản vệ là bạn sẽ tụt huyết áp hoặc khó thở do đường dẫn khí bị co thắt. Dị ứng thuốc không phải là tác dụng phụ của thuốc và cũng không phải là do quá liều thuốc.

Các triệu chứng của dị ứng thuốc thường xảy ra trong vòng một giờ sau khi uống thuốc.

- Các triệu chứng phổ biến của dị ứng thuốc là: Nổi sẩn, mề đay, hồng ban trên da; Ngứa; Sốt; Phù; Khó thở; Thở khò khè; Sổ mũi; Ngứa, chảy nước mắt.

- Một số trường hợp dị ứng có thể dẫn đến tình trạng nguy hiểm đến tính mạng. Bạn nên đến phòng cấp cứu khi có những triệu chứng sau đây: Tim đập nhanh hoặc loạn nhịp; Cảm giác bị nghẹn ở cổ họng, gây khó thở; Lo âu hoặc chóng mặt; Bất tỉnh; Phát ban và khó thở.

- Tuy nhiên, các phản ứng của dị ứng thuốc có thể xảy ra vài ngày hoặc vài tuần sau khi dùng thuốc, hoặc các phản ứng vẫn tiếp tục mặc dù đã dừng thuốc. Một số triệu chứng kéo dài bao gồm: Sốt, đau khớp, phát ban, phù và buồn nôn; Thiếu máu: suy giảm các tế bào hồng cầu, gây mệt mỏi, rối loạn nhịp tim, khó thở và các triệu chứng khác; Phát ban, số lượng bạch cầu tăng cao, phù khắp người, sưng hạch bạch huyết và tái phát bệnh viêm gan; Viêm thận, có thể gây sốt, máu trong nước tiểu, phù toàn thân và các triệu chứng khác.

Bạn sẽ có thể kiểm soát dị ứng thuốc nếu áp dụng các biện pháp sau:

- Tránh các chất gây dị ứng;
- Mang theo bút tiêm epinerphrine bên mình để dùng trong trường hợp khẩn cấp;
- Dùng prednisone hay các thuốc kháng histamine khi xảy ra dị ứng;
- Thông báo cho bác sĩ biết loại thuốc mà bạn dị ứng khi đi khám bệnh;
- Thận trọng với việc côn trùng châm chích, vì chúng có thể gây dị ứng;
- Đọc kỹ nhãn của tất cả các loại thực phẩm bạn mua và ăn.

Thầy thuốc ưu tú-TS.BS Vũ Đình Thắng
Trưởng khoa Hồi sức tích cực - Chống độc, BV Nhân dân 115