Hotline 24/7
08983-08983

Dị ứng, nổi mẩn khắp người có phải do dị ứng vacxin sởi - rubella?

Câu hỏi

Thưa BS, Tôi bị dị ứng, cả người nổi mẩn. Tôi nghĩ là do sau khi tiêm vacxin sởi - rubella một ngày. Tôi xin hỏi, cách chữa trị và biểu hiện của bệnh có phải là dị ứng vacxin không? (Ngọc Anh - haihoag…@gmail. com).

Nguyễn Ngọc Anh

Trả lời

BS.CK1 Cao Thị Lan Hương

BS.CK1 Cao Thị Lan Hương

Bác sĩ - Bệnh viện Trưng Vương

Ảnh minh họa - nguồn internet

Chào bạn,

Đó là phản ứng thường gặp sau tiêm vacxin sởi - rubella. Có 2 - 10% trường hợp sau khi tiêm phòng bệnh sởi hoặc rubella về có thể có phản ứng như sốt, phát ban (ban đỏ, gần giống như ban sởi, nhưng nhẹ hơn), thường tự khỏi không cần dùng thuốc.

Bạn chỉ cần tắm rửa sạch sẽ, ăn mặc thoáng mát, uống đủ nước là được. Nếu ngứa nhiều có thể dùng thêm một số thuốc kháng histamine.

AloBacsi.vn - nơi bạn có thể trò chuyện, chia sẻ mọi thắc mắc với bác sĩ chuyên khoa.

AloBacsi.vn giúp bạn giải đáp 1.001 thắc mắc về sức khỏe.
Mọi thắc mắc về sức khỏe gửi đến email: kbol@alobacsi.vn.

Bạn đọc có thể ghi kèm số điện thoại để bác sĩ liên hệ khi cần thiết.
Để chính xác về nội dung cần hỏi, bạn đọc vui lòng gõ có dấu (font chữ Unicode).

Chân thành cảm ơn.


Tìm câu hỏi dịch vụ y

Được tìm nhiều:

Đối tác Alobacsi

Đăng ký nhận bản tin sức khoẻ

Để chủ động bảo vệ bản thân và gia đình

Đăng ký nhận bản tin sức khoẻ để chủ động bảo vệ bản thân và gia đình

hoàn toàn MIỄN PHÍ

Khám bệnh online

X