Logo Alobacsi

Thời hạn thẻ BHYT có giá trị sử dụng với những trường hợp nào?

BHXH Việt Nam vừa ban hành Công văn 4996/BHXH-CSYT về việc triển khai thực hiện một số quy định tại Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật BHYT.

Theo đó, thời hạn thẻ BHYT có giá trị sử dụng được thực hiện theo quy định tại Điều 13 Nghị định 146, cụ thể với một số trường hợp như sau:

- Đối với người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp: thẻ BHYT có giá trị từ tháng đầu tiên hưởng trợ cấp thất nghiệp ghi trong quyết định hưởng trợ cấp.

thoi han the bhyt co gia tri su dung voi nhung truong hop nao - anh 1Đối với người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp, thẻ BHYT có giá trị từ tháng đầu tiên hưởng trợ cấp thất nghiệp ghi trong quyết định hưởng trợ cấp.


- Đối với trẻ em dưới 6 tuổi:

+ Trẻ sinh trước 30-9 thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến hết ngày 30/9 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi.

+ Trẻ sinh sau 30-9 thì thẻ có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi.

- Đối với thẻ BHYT được cấp hằng năm cho học sinh, sinh viên:

+ Đối với học sinh lớp 1: Giá trị sử dụng bắt đầu từ ngày 1-10 năm đầu tiên của cấp tiểu học;

+ Đối với học sinh lớp 12: Thẻ có giá trị sử dụng đến hết ngày 30-9 của năm đó.

+ Đối với học sinh, sinh viên năm nhất: Thẻ có giá trị sử dụng từ ngày nhập học, trừ trường hợp thẻ của học sinh lớp 12 đang còn giá trị sử dụng;

+ Đối với học sinh, sinh viên năm cuối: Thẻ có giá trị sử dụng đến ngày cuối của tháng kết thúc khóa học.

- Các trường hợp được chuyển đổi mức hưởng BHYT thì giá trị sử dụng trên thẻ BHYT tính từ thời điểm thẻ BHYT mới có giá trị sử dụng.

Theo Người lao động

Bạn cần biết

Dùng thuốc tránh thai trong thời kỳ cho con bú: Đâu là lựa chọn hoàn hảo?

6 tuần sau khi sinh, người phụ nữ có thể mang thai trở lại. Vì vậy, việc lựa chọn thuốc tránh thai nào cho an toàn và hiệu quả trong thời kỳ cho con bú là mối quan tâm của nhiều phụ nữ.

Gynelast_17.4_23.4

Đối tác

Hỗ trợ 24/7