Thuốc

Mặt to khi sử dụng corticosteroid kéo dài, phải làm sao?

Bác sĩ cho cháu hỏi rằng hiện tại thì cháu đang dùng medrol liều cách nhật một ngày một viên. Sau ba lần tái khám đều đáp ứng thuốc và các chỉ số hầu như là bình thường. Cháu đi khám thì bác sĩ có nói là sau khi dùng liều cách nhật này thì mặt sẽ đỡ bị to ra nhưng cháu thấy nó vẫn đang còn to ạ. Vậy bác sĩ cho cháu biết khi nào và làm sao để giảm cho mặt không bị to sưng ạ

(Nguyễn Đức Anh - Nguyenha...@gmail.com)

Mặt to khi sử dụng corticosteroid kéo dài, phải làm sao?Tình trạng da nhiễm corticoid là tình trạng da bị tổn thương, mài mòn, viêm nhiễm mãn tính do tích tụ chất độc corticoid trong một thời gian dài và qua con đường bôi trực tiếp lên da

Chào bạn,

Mặt tròn như mặt trăng là một tác dụng phụ thường gặp khi sử dụng corticosteroid kéo dài.

Giảm liều hoặc ngưng dùng corticosteroid có thể giảm giữ muối, nước và giảm phù mặt.

Tuy nhiên, không phải cứ ngưng hoặc giảm liều thuốc là khuôn mặt sẽ trở về bình thường. Một số biện pháp có thể áp dụng để cải thiện tình trạng mặt tròn:

- Tránh sử dụng thực phẩm nhiều muối

- Chế độ ăn khoa học, hạn chế dầu mỡ, đồ ngọt, tăng cường rau xanh- Uống nhiều nước và ngủ đủ giấc

- Tập thể dục đều đặn, mỗi ngày để điều chỉnh lại tình trạng chuyển hoá và dự trữ mỡ.

Thân mến!

Rất hữu ích
Hữu ích
Bình thường