Cơ - Xương - Khớp

Mặt bụng to lên, tác dụng phụ của thuốc điều trị gout?

Tôi năm nay 47 tuổi, bị gút hơn 10 năm, những năm gần đây phải dùng thuốc giảm đau, gần đây tôi có biểu hiện mặt bụng vẫn to nhưng chân tay nhỏ đi, xin hỏi có bệnh gì không?

(Trần Quốc Tú - Tranquo...@gmail.com)

Mặt bụng to lên có phải tác dụng phụ của thuốc điều trị gút?Bệnh guot là bệnh do các rối loạn về chuyển hóa acid uric làm cho acid uric và muối của nó (urate) tăng cao trong máu, ứ đọng tinh thể monosodium urate tại khớp và mô liên kết

Xin chào bạn,

Phần lớn thuốc chữa bệnh lý xương khớp của Đông Y có chứa Corticosteroid – là một loại kháng viêm được xem như “thần dược giảm đau” nhưng sử dụng ngày qua ngày sẽ gây suy tuyến thượng thận, xuất hiện hội chứng Cushing làm rối loạn hormon cơ thể và chức năng nội tạng, đồng thời lệ thuộc thuốc!

Biểu hiện: mặt to tròn, bụng to, lừ đừ. Bạn hãy đến bệnh viện để được thăm khám, xét nghiệm toàn diện nhằm đánh giá và can thiệp kịp thời nhé.

Thân ái chào bạn.

Rất hữu ích
Hữu ích
Bình thường