Tiêm chủng - Vắcxin

Dị ứng ngứa toàn thân sau tiêm AstraZeneca, phải làm sao?

Chào BS ạ,

Em có tiêm vắc xin astrazeneca mũi 1 được 14 ngày rồi sau khi tiêm khoảng 4 ngày thì em bị dị ứng ngứa toàn thân sau đó em có mua thuốc uống thì bớt nhưng vài ngày sau khi ngưng thuốc lại ngứa lại cho em hỏi vậy có bị sao không ạ? Lúc trước chưa tiêm em chưa từng bị dị ứng ạ

(Lý Chí Linh - chilinh...@gmail.com)

Để bảo vệ mình trước nguy cơ dịch bệnh bùng phát thì tiêm chủng là phương pháp hiệu quả nhất hiện nay

Chào bạn,

Các phản ứng phản vệ do tiêm vắc xin thường xuất hiện sau tiêm trong vòng 4 giờ, đây được xem là chống chỉ định của việc tiêm các mũi sau của vắc xin cùng loại.

Tuy nhiên, biểu hiện dị ứng da của bạn có thời gian không phù hợp, có thể do nguyên nhân khác hoặc nếu có liên quan vắc xin thì là 1 dạng quá mẫn muộn, thường khu trú và ít nguy hiểm; phản ứng này không phải là chống chỉ định của các mũi tiêm sau đó.

Bạn nên sắp xếp đi khám da liễu để bác sĩ đánh giá thêm sang thương, không nên tự ý dùng thuốc kháng viêm tại nhà vì có thể làm mất tác dụng bảo vệ của mũi vắc xin trước đó bạn nhé!

Rất hữu ích
Hữu ích
Bình thường