Tim mạch

Chóng mặt mỗi khi đói, em bị hạ đường huyết?

Chào BS, gần đây mỗi khi bụng đói là em lại lên cơn chóng mặt, muốn xỉu nhưng tình trạng này vài giây hết rồi một lát lại bị tiếp. Sau khi ăn no là không bị nữa. BS cho em hỏi, có phải em bi hạ đường huyết không? Giờ em nên khám BS khoa nào. Em đang điều trị bệnh trầm cảm hơn 5 năm nay. Thuốc trị trầm cảm là Citalopram 20mg và Dogmatil 50mg. (Bạn đọc TA Duc‎)
Ảnh minh họa - Nguồn Internet

Chào em,

Để chẩn đoán hạ đường huyết cần dựa trên tam chứng Whipple:

- Bệnh nhân có triệu chứng đặc trưng của hạ đường là run, vã mồ hôi, hồi hộp, đói, giảm tập trung, nhìn mờ, ngủ gà…

- Triệu chứng cải thiện sau khi được cung cấp thức ăn chứa carbonhydrat

- Đường huyết đo được tại thời điểm có triệu chứng < 70 mg/dl

Hiện tại em đã có hai tiêu chuẩn để chẩn đoán, em nên đến ngay cơ sở y tế gần nhất để đo đường huyết vào thời điểm có triệu chứng để chẩn đoán. Trong các thuốc điều trị trầm cảm em đang dùng, có khả năng gây tác dụng phụ là hạ đường huyết. Do đó em cần tham khảo ý kiến bác sĩ điều trị về vấn đề này.

Thân mến!

AloBacsi.com
Cổng thông tin tư vấn sức khỏe miễn phí

AloBacsi.vn - nơi bạn có thể trò chuyện, chia sẻ mọi thắc mắc với bác sĩ chuyên khoa.

AloBacsi.vn giúp bạn giải đáp 1.001 thắc mắc về sức khỏe.
Mọi thắc mắc về sức khỏe gửi đến email: kbol@alobacsi.vn.

Bạn đọc có thể ghi kèm số điện thoại để bác sĩ liên hệ khi cần thiết.
Để chính xác về nội dung cần hỏi, bạn đọc vui lòng gõ có dấu (font chữ Unicode).

Chân thành cảm ơn.


Rất hữu ích
Hữu ích
Bình thường