Tim mạch

Bủn rủn tay chân sau nửa tháng uống thuốc trị cao huyết áp?

AloBacsi ơi, Mẹ cháu 65 tuổi, đi khám ở khoa nội tổng quát BV Chợ Rẫy, BS kết luận mẹ bị máu nhiễm mỡ và cao huyết áp (không bị tiểu đường), cho thuốc uống 1 tháng. Mẹ uống được nửa tháng thì thấy tay chân hay bủn rủn, muốn quỵ xuống (có 2 lần nặng nhất) và ho nặng có đờm. Có phải BS khám chưa đúng bệnh, hay do thuốc uống quá nặng đô? Thuốc đang uống: 1. Veesar v- 80mg 2. Nuradre v- 400mg 3. Citrolex v-0,25mg 4. Zulipid v- 10mg 5. Triamed v- 20mg (Bích Hoa - bichhoa…@gmail.com)
Ảnh minh họa - nguồn internet 
Ảnh minh họa - nguồn internet

Chào bạn Hoa,

Câu hỏi của bạn không thấy nói liều thuốc uống là bao nhiêu viên/ ngày, huyết áp trước và sau khi uống thuốc? Dấu hiệu bủn rủn tay chân xuất hiện rõ hơn khi thay đổi tư thế hay khi nào?

Có thể mẹ bạn bị hạ huyết áp tư thế do tác dụng phụ của thuốc, bạn nên đưa mẹ tái khám để BS chỉnh liều thuốc hạ áp cho phù hợp.

Thêm vào đó, mẹ bạn còn tình trạng ho nặng và có đàm, nên tái khám BS chuyên khoa hô hấp.

Mẹ bạn có chỉ số BMI khoảng 28 là béo phì (cao 154cm, nặng 66kg). Như vậy, ngoài dùng thuốc, bạn nên khuyên mẹ có chế độ ăn kiêng hợp lý kèm vận động, tập thể dục phù hợp để giảm cân nữa nhé.

Thân mến,


AloBacsi.vn - nơi bạn có thể trò chuyện, chia sẻ mọi thắc mắc với bác sĩ chuyên khoa.

AloBacsi.vn giúp bạn giải đáp 1.001 thắc mắc về sức khỏe.
Mọi thắc mắc về sức khỏe gửi đến email: kbol@alobacsi.vn.

Bạn đọc có thể ghi kèm số điện thoại để bác sĩ liên hệ khi cần thiết.
Để chính xác về nội dung cần hỏi, bạn đọc vui lòng gõ có dấu (font chữ Unicode).

Chân thành cảm ơn.


Rất hữu ích
Hữu ích
Bình thường