Logo Alobacsi

Câu hỏi:

Vì sao ăn uống không tiêu, rối loạn tiêu hóa sau điều trị Hp?

Được hỏi bởi Nguyễn Văn Viết - buomtrang****@gmail.com
Bác sĩ ơi,

Em mới phát hiện mình bị viêm gan B định lượng tầm 13 tỉ con. Hiện em đang dùng thuốc Savi Tenofovir 300 (1 viên buổi sáng).

Dạo gần đây sau khi trị xong Hp (tầm 1 năm) thì hệ tiêu hoá em yếu hẳn, ăn uống không tiêu, hay bị rối loạn tiêu hoá. Em cũng từng bị rối loạn tiêu hoá lúc nhỏ từng nhập viện. Em muốn hỏi là có phải các bệnh trên là nguyên nhân gây đi vệ sinh phân có chấm đen không ạ?
vi sao an uong khong tieu roi loan tieu hoa sau dieu tri hp - anh 1
Rối loạn tiêu hóa. Ảnh minh họa - Nguồn Internet

Chào em,

Theo thông tin em cung cấp thì bác sĩ nghĩ nhiều tình trạng rối loạn tiêu hóa của em do tác dụng phụ của các thuốc điều trị Hp nhiều hơn là thuốc điều trị viêm gan B. Trị Hp thì bác sĩ sẽ phải dùng kháng sinh, vì đây là vi khuẩn, và phải dùng 2-3 loại kháng sinh phối hợp với thuốc ức chế tiết dạ dày từ 1-2 tuần, vì chúng trú ẩn sâu trong thành của dạ dày.

Có nhiều loại kháng sinh có thể dùng để điều trị Hp, mỗi loại có tác dụng phụ riêng. Nhưng nhìn chung, tác dụng phụ thường gặp của kháng sinh điều trị Hp là đắng miệng, thay đổi vị giác, buồn nôn, mệt mỏi, nhức đầu, khó ngủ, chóng mặt, rối loạn tiêu hóa. Tác dụng phụ này thường mất đi khi kết thúc điều trị Hp, nhưng có trường hợp cũng kéo dài thêm 1 thời gian.

Mặt khác, tâm lý cũng ảnh hưởng rất nhiều đến hệ tiêu hóa, nếu em là người hay lo lắng, căng thẳng lo âu thì hệ tiêu hóa cũng yếu theo, nhu động ruột không đều và còn gọi là hội chứng ruột kích thích.

Với tình trạng này, em nên ăn thực phẩm chín và uống nước đun sôi để nguội hay nước khoáng đóng chai, ăn đầy đủ chất, điều độ đúng giờ, tránh thực phẩm chua, nhiều gia vị, nhiều dầu mỡ, hạn chế căng thẳng đầu óc, không thuốc lá, không rượu bia, ăn thêm yaua; nếu không bớt thì cần khám bác sĩ chuyên khoa Tiêu hóa, em nhé

Thân mến.

Mời tham khảo thêm:



Trong phác đồ điều trị Hp có thuốc kháng sinh giúp loại bỏ vi khuẩn Hp. Tuy nhiên, tác dụng phụ của thuốc điều trị Hp có thể ảnh hưởng không tốt đến sức khỏe người bệnh, cụ thể như:

- Amoxicilin: Đây là loại kháng sinh nằm trong phác đồ điều trị vi khuẩn Hp nhờ tác dụng cao hỗ trợ điều trị bệnh cao và không có hiện tượng kháng thuốc. Tuy nhiên, trong một số trường hợp Amoxicilin có thể gây sôi bụng, nôn, buồn nôn, đi ngoài, viêm đại tràng màng giả,…

- Clarithromycin: Loại thuốc này thuộc nhóm kháng sinh macrolid bán tổng hợp. Clarithromycin có khả năng tiêu diệt đến 50% vi khuẩn Hp khi dùng thuốc đơn độc. Tuy nhiên, loại thuốc này cũng có thể gây ra một số tác dụng không mong muốn như rối loạn tiêu hóa, ngứa, ban đỏ, nổi mề đay. Trong một số trường hợp hiếm gặp đó là ảnh hưởng chức năng gan, tăng bilirubin huyết thanh, tăng bạch cầu eosin,…

- Metronidazol và Tinidazol là hai loại kháng sinh thuộc nhóm 5 nitro imidazol có tác dụng mạnh trong diệt vi khuẩn. Tuy nhiên, khi dùng thuốc đơn độc sẽ dễ gây ra tình trạng kháng thuốc phát triển nhanh. Hai loại thuốc này dùng trong thời gian ngắn có thể gây ra các triệu chứng như tiêu chảy, buồn nôn, phát ban… dùng kéo dài thường gây mất vị giác.

Ngoài ra, trong phác đồ điều trị bệnh đau dạ dày còn có các loại thuốc nhằm tái tạo vết thương và phục hồi chức năng của dạ dày. Các loại thuốc này cũng có thể gây ra tác dụng phụ như:

- Thuốc kháng histamin H2: Nhóm này bao gồm Cimetidin và Ranitidin có thể gây ức chế histamin H2 làm cản trở quá trình bài tiết dịch vị. Tuy nhiên 2 loại thuốc này có thể gây ra nhiều tác dụng phụ như: rối loạn thần kinh, tăng creatinin máu, tăng men gan, giảm bạch cầu, các vấn đề về tim mạch, đau đầu, giảm tiểu cẩu trong máu, tiêu chảy,…

- Thuốc ức chế bơm proton có tác dụng làm giảm bài tiết acid. Thuốc có thể gây ra các tác dụng phụ như khô miệng, rối loạn tiêu hóa, đau đầu, chóng mặt,…

- Nhôm hydroxyd và Magnesi hydroxid có tác dụng kháng axit, cắt cơn đau và điều trị các triệu chứng của bệnh. Tuy nhiên với Nhôm hydroxid có thể gây ra táo bón, tình trạng cơ thể thiếu phosphat gây nên loãng xương. Còn Magnesi hydroxid có thể gây ra tình trạng đắng miệng, buồn nôn và ảnh hưởng đến thận.

Danh bạ ngành y

Bạn cần biết



Thuốc gì trị ngứa da ở người cao tuổi?

Bố tôi năm nay 80 tuổi, gần đây ông cụ thường bị ngứa da hay gãi dẫn đến trầy xước da, thậm chí chảy máu.

Đối tác

Hỗ trợ 24/7