Logo Alobacsi

Câu hỏi:

Toàn thân bầm tím khi uống thuốc kháng sinh, có phải mẹ tôi bị kháng thuốc?

Được hỏi bởi Nguyễn Thuận Hiền - hienthu****@gmail.com
Chào BS, xin cho tôi hỏi,

Mẹ tôi năm nay 62 tuổi, đã bị tiểu đường gần 20 năm. Hiện nay mỗi khi bị viêm họng, viêm tai uống thuốc kháng sinh đều bị dị ứng nổi toàn thân bầm tím. Tình trạng mẹ tôi có phải bị kháng thuốc kháng sinh hay không?

Giờ muốn kiểm tra kháng thuốc làm xét nghiệm gì, ở đâu? Xin các BS hướng dẫn dùm, xin cảm ơn.

(Nguyễn Thuận Hiền - hienth...@gmail.com)
toan than bam tim khi uong thuoc khang sinh co phai me toi bi khang thuoc - anh 1
Ảnh minh họa - Nguồn Internet

Bạn Hiền thân mến,
 
Tình trạng của mẹ bạn có khả năng dị ứng với thuốc kháng sinh. Như vậy cần tránh những kháng sinh đã bị dị ứng và cần thiết phải báo cho BS khi BS kê toa.

Trân trọng!

BS.CK2 Chu Thị Thanh Phương
Phụ trách khoa Nội tiết, BV Nhân dân 115


Phần tư vấn trên là gợi ý, định hướng ban đầu. Bạn đọc nên đi khám bác sĩ chuyên khoa. Bởi muốn chẩn đoán đúng, bác sĩ cần thăm khám trực tiếp.

Mọi thắc mắc về sức khỏe, dịch vụ y tế, vui lòng:

› Gửi đến email: kbol@alobacsi.vn

› Đặt câu hỏi ngay chuyên mục Khám bệnh Online và Hỏi đáp Dịch vụ Y tế trên trang AloBacsi.vn

› Để nói chuyện trực tiếp với bác sĩ, hàng ngày, từ 17 -19g, Hotline: 08983 08983

Danh bạ ngành y

Bạn cần biết



Thu hồi thuốc viên nén bao phim Clavophynamox 1000 và 4 loại mỹ phẩm

Sở Y tế Hà Nội vừa có văn bản thông báo đình chỉ lưu hành và thu hồi trên địa bàn thành phố thuốc viên nén bao phim Clavophynamox 1000. Đồng thời sở Y tế ban hành 3 văn bản đình chỉ lưu hành, thu hồi mỹ phẩm không đạt chất lượng.

Đối tác

Hỗ trợ 24/7