Trường hợp nào không được BHYT chi trả?
4 5 24

Thủ tục bảo hiểm y tếThứ năm, 12/01/2017 17:04

Câu hỏi :

Trường hợp nào không được BHYT chi trả?

Xin kính chào AloBacsi,

Vừa rồi em có đưa người nhà từ quê lên TPHCM để điều trị bệnh và khám bệnh tổng quát. Em có đưa người nhà đến các cơ sở y tế khác nhau để điều trị bệnh, chỗ thì chấp nhận BHYT, chỗ thì không? Xin hỏi: trường hợp nào không được BHYT chi trả? Rất mong nhận được câu trả lời từ chương trình. Chân thành cảm ơn.

(Trần Thị Minh Kha - Đồng Tháp)

AloBacsi trả lời:



Chào bạn Minh Kha,

Xin được giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Căn cứ vào Điều 23 của Luật bảo hiểm y tế 2014 có quy định các trường hợp không được bảo hiểm y tế chi trả :

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả:

- Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ; sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, chiến sỹ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an;

- Người có công với cách mạng, cựu chiến binh;

- Trẻ em dưới 6 tuổi;

- Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng;

- Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo;

- Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

Hình minh họa. Nguồn Internet

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

10. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

11. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

12. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học".

Nếu trường hợp của người thân bạn nằm trong những danh mục được kể trên thì việc không chấp nhận BHYT ở cơ sở y tế đó là đúng. Nếu bệnh không thuộc danh mục trên thì bạn có thể làm đơn khiếu nại gửi lên bệnh viện yêu cầu họ trả lời bằng văn bản cho bạn lý do tại sao lại không chi trả tiền bảo hiểm y tế cho bạn mà lẽ ra bạn sẽ được hưởng.

Thân mến,

Cổng thông tin Tư vấn Sức khỏe - AloBacsi.vn

Mọi thắc mắc về sức khỏe, dịch vụ y tế, vui lòng:
› Gửi đến email: kbol@alobacsi.vn
› Đặt câu hỏi ngay chuyên mục Khám bệnh OnlineHỏi đáp Dịch vụ Y tế trên trang AloBacsi.vn
› Để trò chuyện trực tiếp với bác sĩ, từ 17 -19g - Hotline: 08983 08983 - 0976 328 725

 
 
 
 
 
 

Tìm câu hỏi theo chủ đề

Tìm kiếm