Thời hạn của giấy chuyển viện?
4 5 24

Thủ tục bảo hiểm y tếThứ ba, 10/01/2017 22:36

Câu hỏi :

Thời hạn của giấy chuyển viện?

Bác sĩ cho em hỏi được không ạ? Em có BHYT ở BV Quân dân y Miền Đông - Quận 9. Giờ em đang mang thai tuần 39. Em muốn sanh ở BV Từ Dũ thì có cần giấy chuyển viện không ạ? Và giấy chuyển viện có thời hạn trong bao nhiêu ngày ạ. Em cảm ơn.

(Thanh Tuyền - Thanhtuyen…@gmail.com)

AloBacsi trả lời:



Chào bạn Thanh Tuyền,

Theo quy định tại khoản 2 Điều 9 Thông tư 37/2014/TT-BYT về việc sử dụng giấy chuyển tuyến đối với người có thẻ BHYT:

a) Trường hợp người bệnh được chuyển tiếp đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác chỉ cần giấy chuyển tuyến của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi trực tiếp chuyển người bệnh đi.

b) Trường hợp người bệnh đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh không phải là cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu và sau đó được chuyển tiếp đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác thì chỉ cần giấy chuyển tuyến của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi trực tiếp chuyển người bệnh đi.

c) Giấy chuyển tuyến có giá trị sử dụng 10 ngày làm việc kể từ ngày ký.

d) Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế mắc các bệnh, nhóm bệnh và các trường hợp quy định tại phụ lục kèm theo Thông tư này thì giấy chuyển tuyến có giá trị sử dụng đến hết năm dương lịch (ngày 31/12 năm đó). Trường hợp đến hết ngày 31/ 12 của năm đó, người bệnh vẫn đang điều trị nội trú tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thì giấy chuyển tuyến có giá trị sử dụng hết đợt điều trị nội trú đó.

Hình minh họa. Nguồn Internet

Như vậy, bạn muốn chuyển viện từ BV Quân dân y Miền Đông sang BV Từ Dũ để sanh thì có thể xin giấy chuyển tuyến để được hưởng BHYT nhé.

Tổng chi phí sinh thường và sinh mổ tại BV Từ Dũ năm 2016 bao gồm:

- Viện phí nằm viện từ 2 - 4 triệu đồng.

- Tiền công sinh thường dịch vụ 1,5 triệu đồng hoặc sinh mổ dịch vụ 2,5 triệu đồng nếu có đăng ký sinh dịch vụ.

- Tiền phòng dịch vụ giá từ 200.000 - 2 triệu đồng/giường/ngày (tùy vào dịch vụ đi kèm của phòng: số giường/ phòng, máy lạnh, quạt điện, tủ lạnh, tivi...). Thông thường, sinh thường nằm 3 ngày, sinh mổ nằm 5 ngày.

Thân mến,

Cổng thông tin Tư vấn Sức khỏe - AloBacsi.vn

Mọi thắc mắc về sức khỏe, dịch vụ y tế, vui lòng:
› Gửi đến email: kbol@alobacsi.vn
› Đặt câu hỏi ngay chuyên mục Khám bệnh OnlineHỏi đáp Dịch vụ Y tế trên trang AloBacsi.vn
› Hoặc https://www.facebook.com/alobacsi.vn123
› Để trò chuyện trực tiếp với bác sĩ, từ 17 -19g - Hotline: 08983 08983 - 0976 328 725

 
 
 
 
 
 

Tìm câu hỏi theo chủ đề

Tìm kiếm

Cần biết

Nhiều người Việt chưa biết cách dùng giấy vệ sinh trong tủ lạnh

Nhiều người Việt chưa biết cách dùng giấy vệ sinh trong tủ lạnh

Hầu hết chúng ta đều chỉ biết công dụng duy nhất của giấy vệ sinh là dùng trong nhà tắm mà không biết rằng nó còn vô cùng hữu ích cho thực phẩm cất giữ trong tủ lạnh.