BHYT không có mã K1, khám bệnh tại BV tuyến tỉnh cần xin giấy chuyển tuyến?
4 5 24

Thủ tục bảo hiểm y tếThứ hai, 12/12/2016 17:10

Câu hỏi :

BHYT không có mã K1, khám bệnh tại BV tuyến tỉnh cần xin giấy chuyển tuyến?

Em cảm ơn bác sĩ đã giải đáp thắc mắc của em,

Cho em hỏi nếu thẻ BHYT hộ nghèo, em không có mã K1, K2, K3 vậy em có thẻ sử dụng đựợc khi đi khám chữa bệnh ở bệnh viện tuyến tỉnh mà không cần giấy chuyển tuyến được không? Cảm ơn AloBacsi.

(Phạm Thị Phương Thy - thyngok...@gmail.com)

AloBacsi trả lời:



Chào em Phương Thy,

Cảm ơn em đã gửi phản hồi về nội dung bài viết: Có BHYT hộ nghèo, đi khám ở BV tuyến tỉnh có cần giấy chuyển tuyến?

Theo thắc mắc của bạn, AloBacsi xin được trích quy định của luật BHYT về việc mã số thẻ K1, K2, K3 như sau:

Theo quy định tại Khoản 5, Điều 22 sửa đổi bổ sung một số điều của Luật BHYT, người dân tộc thiểu số và người thuộc hộ gia đình nghèo tham gia BHYT đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, đặc biệt khó khăn, người tham gia BHYT đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo khi đi khám chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ BHYT thanh toán chi phí khám chữa bệnh đối với bệnh viện, điều trị nội trú đối với bệnh viện tuyến tỉnh, tuyến Trung ương và có mức hưởng như đi khám chữa bệnh đúng tuyến.

Ngày 16/11/2015, BHXH Việt Nam đã ban hành Quyết định 1351/QĐ-BHXH về việc ban hành mã số ghi trên thẻ. Theo đó:

+ K1: Là mã nơi người dân tộc thiểu số và người thuộc hộ gia đình nghèo tham gia BHYT đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn.

+ K2: Là mã nơi người dân tộc thiểu số và người thuộc hộ gia đình nghèo tham gia BHYT đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

+ K3: Là mã nơi người tham gia BHYT đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo.
 
Vì vậy, chỉ các đối tượng mang mã K1, K2, K3 mới được hưởng quyền lợi đi khám chữa bệnh tại bệnh viện tuyến huyện, điều trị nội trú tại bệnh viện tuyến tỉnh, tuyến Trung ương và không cần giấy chuyển tuyến.

Do đó, chỉ có người dân tộc Kinh sinh sống tại xã đảo, huyện đảo, người Kinh thuộc hộ nghèo đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, đặc biệt khó khăn mới được hưởng quyền lợi theo quy định này.

Hình minh họa. Nguồn Internet

Theo tìm hiểu, quận Ô Môn - TP Cần Thơ không thuộc vùng có điều kiện khó khăn nên bạn không được hưởng chế độ BHYT nhé.

Em có thể tới BV Da liễu TP Cần Thơ để được giải thích và hiểu rõ hơn về trường hợp của em.

Cảm ơn em.

Thân mến,

Cổng thông tin Tư vấn Sức khỏe - AloBacsi.vn

Mọi thắc mắc về sức khỏe, dịch vụ y tế, vui lòng:
› Gửi đến email: kbol@alobacsi.vn
› Đặt câu hỏi ngay chuyên mục Khám bệnh OnlineHỏi đáp Dịch vụ Y tế trên trang AloBacsi.vn
› Hoặc https://www.facebook.com/alobacsi.vn123
› Để trò chuyện trực tiếp với bác sĩ, từ 17 -19g - Hotline: 08983 08983 - 0976 328 725

 
 
 
 
 
 

Tìm câu hỏi theo chủ đề

Tìm kiếm