Logo Alobacsi

Ông cụ bị teo chân sau khi đắp thuốc chữa đau lưng

Bệnh nhân vào Bệnh viện Đa khoa Đức Giang trong tình trạng chân trái bị teo, tê bì hai chân, không thể đi lại.

Theo người nhà, cụ ông 72 tuổi bị đau lưng từ 5 năm nay. Ông mua thuốc ở nhiều thầy lang để đắp, tình trạng đau lưng không thuyên giảm, ngược lại chân đau nhức không thể đi xa được 10 m.

ong cu bi teo chan sau khi dap thuoc chua dau lung - anh 1 Cột sống lưng của bệnh nhân bị biến dạng. Ảnh: BVCC

Các bác sĩ khoa Chấn thương chỉnh hình cho biết, ông cụ bị loãng xương, tiểu đường, xơ vữa động mạch, cột sống biến dạng rất nhiều. Hậu quả của việc đắp thuốc của thầy lang là màng cứng tủy dính vào dây chằng vàng và các thành phần xung quanh.

Bệnh nhân được phẫu thuật và tập phục hồi chức năng.

Các bác sĩ cảnh báo, người dân không nên tin vào các phương pháp điều trị chưa được kiểm chứng vì sẽ làm mất đi thời gian vàng điều trị và nhiều khả năng bệnh càng nặng thêm.

Theo Thúy Quỳnh - VnExpress

Click chọn theo tỉnh, thành

Sau Pháp, đến lượt Nga thu hồi thuốc ho chứa Fenspiride

Cơ quan Giám sát bảo vệ sức khỏe Liên bang Nga (Roszdravnadzor) vừa ra lệnh thu hồi toàn bộ thuốc ho Eurespal có chứa hoạt chất Fenspiride do Hãng dược Pháp Les Laboratoires Servier sản xuất. Thuốc này được quảng cáo rộng rãi ở Việt Nam.

Đối tác

Hỗ trợ 24/7