Logo Alobacsi

nattoenzym_floating
Câu hỏi:

Môi khô, da nổi sẩn sau dùng thuốc trị mụn?

Được hỏi bởi Kim hoa - Hoak****@gmail.com
Chào BS,

Em uống thuốc trị mụn được gần 1 tuần. Môi em khô. Da em bắt đầu nổi những nốt nhỏ li ti. Em uống thuốc Zoacnel 20mg và thuốc Cotrimxazon 960. Giờ em có nên tiếp tục uống nữa không ạ?

(Kim Hoa, 24 tuổi)

Ảnh minh họa - nguồn internet

Ảnh minh họa - nguồn internet

Chào em,

Môi khô, da khô, da nổi sẩn là tác dụng phụ của thuốc trị mụn. Nếu không nặng thì em có thể sử dụng thêm kem dưỡng ẩm, lotion với độ pH trung tính dùng kèm song song, kết hợp uống nhiều nước, ăn nhiều rau xanh hoa quả, có thể bổ sung thêm vitamin E, C, không thuốc lá, bia rượu cafe và thức ăn nhiều dầu mỡ, cay nóng. Trường hợp khó chịu nhiều thì em nên tái khám da liễu để được BS điều chỉnh thuốc thích hợp, em nhé.


AloBacsi.vn - nơi bạn có thể trò chuyện, chia sẻ mọi thắc mắc với bác sĩ chuyên khoa.

AloBacsi.vn giúp bạn giải đáp 1.001 thắc mắc về sức khỏe.
Mọi thắc mắc về sức khỏe gửi đến email: kbol@alobacsi.vn.

Bạn đọc có thể ghi kèm số điện thoại để bác sĩ liên hệ khi cần thiết.
Để chính xác về nội dung cần hỏi, bạn đọc vui lòng gõ có dấu (font chữ Unicode).

Chân thành cảm ơn.


Danh bạ ngành y

26 1 livestream bi quyet keo dai tuoi tho voi vi y khoa vui ve luong le hoang

26/1, livestream bí quyết kéo dài tuổi thọ với vị “y khoa vui vẻ” Lương Lễ Hoàng

Sáng thứ 7, ngày 26/1, bạn đã có hẹn gì chưa? Hãy ghé Khách sạn Royal Kim Đô để giao lưu, trò chuyện với bác sĩ Lương Lễ Hoàng về “Bí quyết kéo dài tuổi thọ” và nhận phiếu tư vấn, khám chữa bệnh miễn phí về răng miệng, viêm gan, tiểu đường, hậu ung thư… Đây là món quà sức khỏe rất ý nghĩa dịp năm mới.

Click chọn theo tỉnh, thành

Những lưu ý khi dùng thuốc tránh thai khẩn cấp

Việc áp dụng không đúng các biện pháp tránh thai, dẫn đến tác dụng phụ, mang thai ngoài ý muốn, phá thai… ảnh hưởng rất lớn đến sức khỏe sinh sản và tâm lý người phụ nữ.

Nattoenzym_hot3
Nafas_3.1
Toc may lyn

Đối tác

Hỗ trợ 24/7