Logo Alobacsi

Câu hỏi:

Uống thuốc viêm gan B gây tiêu chảy, có nên ngưng sử dụng?

Được hỏi bởi Văn dương - vanduong111110****@gmail.com
Quan tâm
13/01/2018 07:32
Thưa BS,

Em bị viêm gan B, BS chỉ định uống thuốc Gentino-B mà nó gây tiêu chảy. Vậy em nên ngưng uống thuốc không ạ?
Ảnh minh họa - Nguồn Internet
Ảnh minh họa - Nguồn Internet

Chào em,

Getino-B có thành phần là Tenofovir, đây là một thuốc kháng virus đặc trị viêm gan siêu vi B thế hệ mới, hiệu quả cao.

Nếu như em uống thuốc này mà xuất hiện tiêu chảy thì không nên tự ý ngưng thuốc mà nên tái khám BS sớm, để BS xác định xem có đúng là em bị tiêu chảy do mẫn cảm với thành phần của thuốc hay là do nguyên nhân khác, nếu thật sự là em “không hợp” với thuốc này thì BS sẽ chuyển sang thuốc kháng virus đặc trị viêm gan B khác (ví dụ như entecavir) cho em, em nhé.

Thân mến.

Danh bạ ngành y

 

10 loại thuốc "không liên quan" bất ngờ chặn được nhiễm trùng "sát thủ"

Là nguyên nhân của 6,5 triệu ca tử vong mỗi năm, nhiễm trùng huyết được đặt biệt danh là "sát thủ thầm lặng". Nhưng các nhà khoa học Anh đã tìm ra cách đối phó.

Đối tác

Hỗ trợ 24/7