Bôi thuốc làm nốt u mềm lây chảy máu kèm mủ nước?
4 5 24

Da liễu - Dị ứngThứ hai, 20/03/2017 22:08

Câu hỏi :

Bôi thuốc làm nốt u mềm lây chảy máu kèm mủ nước?

Em bị mọc nhiều nốt mụn nhỏ li ti ở mu sinh dục (phần bụng dưới). Em đi khám ở BV Da Liễu trung ương được BS chẩn đoán bị: U mềm lây và cho đơn thuốc là KOH 10% để bôi.

Hôm nay em có bôi lần đầu vào các nốt mụn thì thấy 1 số nốt sau khi bôi bị chảy máu kèm mủ nước. Vậy BS cho hỏi hiện tượng như thế là bình thường hay có vấn đề gì không?

(Lê Tân - Hà Nội)

BS Võ Thị Tố Uyên:

Ảnh minh họa - Nguồn Internet

Chào bạn,

U mềm lây là một bệnh nhiễm trùng da do virus, biểu hiện bằng các thương tổn da rời rạc và lõm ở trung tâm. Bệnh lây lan rộng do tự lây nhiễm, bởi các vết cào xước hoặc sờ mó vào thương tổn. Các biểu hiện bạn mô tả có thể nằm trong diễn tiến tự nhiên của bệnh hoặc do lực tác động quá mạnh lên sang thương.

Dù vì nguyên nhân nào, bạn cũng nên chú ý giữ vết thươgn luôn sạch để tránh nhiễm trùng và tái khám theo lịch hẹn của BS da liễu.

Thân mến!

Cổng thông tin Tư vấn Sức khỏe - AloBacsi.vn

Phần tư vấn trên là gợi ý, định hướng ban đầu. Bạn đọc nên đi khám bác sĩ chuyên khoa. Bởi muốn chẩn đoán đúng, bác sĩ cần thăm khám trực tiếp.

Mọi thắc mắc về sức khỏe, dịch vụ y tế, vui lòng:

› Gửi đến email: kbol@alobacsi.vn

› Đặt câu hỏi ngay chuyên mục Khám bệnh Online và Hỏi đáp Dịch vụ Y tế trên trang AloBacsi.vn

› Để nói chuyện trực tiếp với bác sĩ, hàng ngày, từ 17 -19g, Hotline: 08983 08983 - 0976 328 725

 
 
 
 
 
 

Tìm câu hỏi theo chủ đề

Tìm kiếm