Nha khoa

Chụp răng giả có được chi phí bảo hiểm y tế không?

Bạn đọc từ mail manhtruong… hỏi: Tôi tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) bắt buộc liên tục hơn 5 năm. Diện thanh toán 80%. Nay tôi chữa răng tại bệnh viện, phải làm chụp răng.

Bác sĩ nói bảo hiểm không thanh toán khoản này. Tôi phải tự thanh toán 600.000đ cho 1 chụp răng bằng thép thường. Xin hỏi bệnh viện trả lời và thu mức giá như vậy có đúng không.


Bảo hiểm Xã hội Việt Nam trả lời: Khoản 8 Điều 23 Luật BHYT quy định các trường hợp sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám chữa bệnh và phục hồi chức năng không được hưởng BHYT.

Theo đó, trường hợp của ông sử dụng vật tư y tế chụp răng bằng thép thường thì quỹ BHYT không thanh toán. Mức giá vật tư y tế này thì do bệnh viện căn cứ các quy định hiện hành để quyết định mức giá người bệnh phải thanh toán.

Theo Pháp luật Việt Nam

Tin liên quan

Mới cập nhật

  • can trong voi kem danh rang trong khach san

    Cẩn trọng với kem đánh răng trong khách sạn

    Nghỉ tại một khách sạn hai sao ở TPHCM, chị Trang thấy có sẵn bàn chải và tuýp kem đánh răng nhỏ nên dùng luôn cho tiện, không ngờ sau đó môi bị sưng tấy. Đi khám chị mới biết mình bị dị ứng với kem đánh răng ở khách sạn.
    29/08/2019 08:05 Nha khoa
  • do tuoi nao thich hop de nieng rang

    Độ tuổi nào thích hợp để niềng răng?

    Niềng răng là phương pháp chỉnh nha sử dụng các dụng cụ như mắc cài, dây cung, thun để điều chỉnh răng về đúng vị trí trên cung hàm, giúp bạn có một hàm răng đều và đẹp.
    09/08/2019 06:16 Nha khoa
  • cach tri chay mau chan rang

    Cách trị chảy máu chân răng

    Vệ sinh răng miệng tốt có thể ngăn ngừa sự nhạy cảm và chảy máu. Hãy thử các biện pháp sau đâu để xử lý nướu chảy máu và ngăn chảy máu trở lại.
    08/08/2019 17:16 Nha khoa